105 Trạm Y tế xã được đầu tư xây mới
Đến thời điểm này trên toàn tỉnh có 105/262 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn được đầu tư xây mới đạt chuẩn về cơ sở hạ tầng.
Trong 105 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn được đầu tư xây mới, có 22 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư và hỗ trợ nguồn vốn từ cơ chế chính sách xây dựng Trạm Y tế xã tại Nghị quyết số 144/2015/NQ-HĐND; 83 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn được xây dựng từ các chương trình, dự án và từ các nguồn vốn huy động hợp pháp khác.
![](/upload/1000030/20171026/96ef66b8f6d5b891b0027aba1c3c30bcimages.thumb.7ae819bd-9a20-4983-8e97-ba5debbebf5e.jpg)
Ngoài việc đầu tư về cơ sở hạ tầng, hiện tại có 130/262 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn đã được đầu tư gói trang thiết bị y tế thông thường phục vụ khám chữa bệnh ban đầu, 58 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn được đầu tư máy siêu âm, 34 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn có máy xét nghiệm đơn giản, 36 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn có máy điện tim; 208 Trạm Y tế xã, phường, thị trấn có bác sĩ.
Thầy thuốc nhân dân, bác sĩ Trần Xuân Dâng, Phó Giám đốc Sở Y tế cho biết: việc đầu tư về cơ sở hạ tầng, trang thiết bị và chuyên môn cho các Trạm Y tế xã, phường, thị trấn là một chủ trương đúng đắn nhằm phát triển mạng lưới y tế cơ sở trong tình hình mới, giúp cho người dân được chăm sóc sức khỏe tốt nhất ngay tại tuyến y tế cơ sở ban đầu, đỡ tốn kém về kinh tế do không phải lên tuyến trên, giúp phát triển kinh tế, an sinh xã hội./.
Thanh Loan