Cử hành trọng thể Lễ viếng cố Chủ tịch nước Trần Đại Quang
Cùng thời gian này, lễ viếng cũng được tổ chức tại Hội trường Thống nhất TP Hồ Chí Minh và tại Hội trường UBND huyện Kim Sơn, tỉnh Ninh Bình. Đài Truyền hình Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam tường thuật trực tiếp lễ viếng tại cả 3 địa điểm trên.
Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), nơi tổ chức Quốc tang Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: TTXVN)
Trước đó, để tỏ lòng tưởng nhớ đồng chí Trần Đại Quang, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Trần Đại Quang với nghi thức Quốc tang.
Trong hai ngày Quốc tang (ngày 26 và 27/9/2018), các công sở, các nơi công cộng treo cờ rủ và ngừng các hoạt động vui chơi giải trí.
Đoàn BCH Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam do đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng làm trưởng đoàn vào viếng đồng chí Trần Đại Quang. (Ảnh: VOV)
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ghi sổ tang tưởng nhớ Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: TTXVN)
Đoàn Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam do đồng chí Nguyễn Thị Kim Ngân, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội làm trưởng đoàn vào viếng Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: VOV)
Đồng chí Nguyễn Thị Kim Ngân, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội ghi sổ tang tưởng nhớ Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: VOV)
Đoàn Chủ tịch nước do đồng chí Đặng Thị Ngọc Thịnh, Ủy viên Trung ương Đảng, Quyền Chủ tịch nước làm Trưởng đoàn vào viếng Chủ tịch nước Trần Đại Quang và chia buồn cùng gia quyến.
Đoàn Chính phủ nước CHXHCN Việt Nam do đồng chí Nguyễn Xuân Phúc, Ủy viên Bộ Chính trị, Thủ tướng Chính phủ làm trưởng đoàn vào viếng đồng chí Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: VOV)
Đoàn Ban tổ chức Trung ương do ông Nguyễn Thanh Bình, Phó Ban thường trực Ban tổ chức Trung ương làm trưởng đoàn viếng Chủ tịch nước. (Ảnh: VOV)
Các đoàn vào viếng Chủ tịch nước tại Hội trường Thống Nhất, TPHCM. (Ảnh: VOV)
Cờ rủ được treo tại Phủ Chủ tịch để tưởng nhớ Chủ tịch nước Trần Đại Quang
Ông Nguyên Văn Cư (70 tuổi, cựu chiến binh, ở huyện Yên Khánh, Ninh Bình) cách nhà Chủ tịch nước 10 cây số, có mặt từ rất sớm ở khu vực chờ viếng. (Ảnh: VOV)
Những giọt nước mắt của người dân và tang quyến trước giờ cử hành Lễ viếng Chủ tịch nước Trần Đại Quang. (Ảnh: TTXVN)