Nâng cao năng lực quản lý chất thải y tế
Sáng ngày 18/10, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tổ chức tập huấn kiến thức về quản lý chất thải y tế cho hơn 100 cán bộ chuyên trách quản lý chất thải y tế thuộc các bệnh viện đa khoa, trung tâm y tế và trưởng trạm y tế thuộc các huyện Lộc Hà, Cẩm Xuyên và thành phố Hà Tĩnh.
![](/upload/1000030/fck/files/z3809326736540_f02d3623a82fe641eafd7e80a20df6d6_18622.jpg)
Tại lớp tập huấn, học viên đã được truyền đạt những kiến thức liên quan đến quản lý chất thải y tế; những điểm mới quy định trong thông tư 20/2021/TT-BYT, ngày 26/11/2021 của Bộ Y tế, như: phân định, phân loại chất thải y tế lây nhiễm, nguy hại và không lây nhiễm; thu gom, lưu giữ và quản lý chất thải y tế...
![](/upload/1000030/fck/files/z3809325478283_fd031e79f8226063cc28344b7a7e81ed_24f4f.jpg)
Qua lớp tập huấn đã nâng cao kiến thức quản lý chất thải y tế cho đội ngũ cán bộ y tế, từ đó làm tốt hơn công tác quản lý, phân loại, thu gom và lưu trữ chất thải y tế. Nhằm bảo vệ môi trường cơ sở y tế xanh, sạch, đẹp, an toàn, đáp ứng sự hài lòng của người bệnh và cán bộ y tế, góp phần vào công tác chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Nguyễn Duy